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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 
 

IDARA YA UKUZAJI VIUMBE MAJI 

 
 

 

UNENEPESHAJI WA KAA 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
1. Utangulizi 

Kaa ni kiumbe anayeishi kwenye 
mchanganyiko wa maji bahari na maji baridi. 
Jamii ya kaa anayefugwa kwa wingi hapa 
nchini anajulikana kama kaa-ungo na kitaalam 
hujulikana kama Scylla serrata (mud crab au 
mangrove crab). Kaa hawa huishi kwenye 
mikoko na mara nyingi hujichimbia kwenye 
tope. Kaa wanakua kwa kujivua gamba kila 
hatua ya ukuaji. Faida za kunenepesha kaa ni 
pamoja na kuongeza kuongeza uzito na ubora 
wa nyama, kipato, kupunguza vifo na 
kuhifadhi mazingira ya mikoko. 
 

2. Namna ya kunenepesha kaa  
2.1 mazingira sahihi kwa ajili ya 
kunenepesha kaa 
1. Joto la maji nyuzi 23-32 sentigredi; 
2. Umunyu au uchumvichumvi wa maji 15-

30  kwa elfu; 
3. Hewa ya oksijeni  kwenye maji iwe zaidi 

ya sehemu 4 kwa elfu; 
4. Nyongo (alkalinity) 8.0-8.5; 
5. Kina cha maji zaidi ya mita moja kwa 

vizimba vinavyoelea wakati wa maji mafu 
na bamvua kwa vizimba vya chini;  

6. Zingatia: Ulaji wa kaa hupungua  joto la 
maji linapukua chini ya nyuzi joto 20 

sentigradi (20oC).  

 
2.2. Ujenzi wa vizimba 
Katika unenepeshaji wa kaa, kuna matumizi 
ya vizimba vya aina mbili,  vizimba vya chini 
na vya kuelea.  
 
 
 
2.2.1 vizimba vya chini 

i. kusanya vijiti vyenye urefu wa futi mbili na 
nusu; 

ii. jenga kizimba cha chini ukubwa futi moja 
kwa futi moja kila tundu; 

iii. shindilia vijiti futi moja ardhini na futi moja 
na nusu ibaki juu; 

iv. vijiti vishikamane kuzuia kaa wasitoke; 
funika vizimba kikamilifu kwa kutumia vijiti 

 
ujenzi wa vizimba vya kaa 

 

(b) Vizimba vya ndoo za plastiki 
i. ndoo za plastiki za lita 10 au 20 zinaweza 

tumika badala ya miti; 
ii. ndoo hizo hutobolewa pembeni na chini ili 

kuruhusu maji kuingia na kutoka; 
iii. hufunika ndoo kwa kutumia mfuniko wa miti 

ili kuweka kivuli na kuzuia kaa wasitoke; 
iv. ndoo hudumu kwa muda mrefu, hivyo 

hupunguza uharibifu wa mazingira kama 
ukataji wa mikoko. 
 

 2.2.2. Vizimba vya kuelea 
i. kizimba cha kuelea hujengwa kwa 

kutumia fito au mianzi; 
ii. vijiti hukatwa kutokana na kipimo 

kinachostahili; 
iii. jenga kizimba chenye vyumba kumi vya 

futi moja kwa futi moja; 
iv. tumia waya kufunga vifaa pamoja; 
v. jenga mfuniko wenye kufunika kizimba 

chote sawasawa; 
vi. weka maboya (chupa tupu za maji safi); 
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vii. simika kizimba na weka nanga au funga 
vizimba kwenye mikoko ili visiondolewe 
na mkondo. 

 
3. Ukusanyaji wa kaa 

i. kusanya kaa kwa kutumia mikono au vifaa 
vya kukusanyia (ndoo, nyavu); 

ii. maji yakiwa yamekupwa ukusanyaji kwa 
kutumia mikono unaweza kufanyika; 

iii. funga kaa mmoja mmoja ili wasiweze 
kulana;  

iv. usikusanye kaa wenye mayai, acha watage 
na epuka uharibifu wa mikoko wakati wa 
kukusanya. 

 
4. Upandikizaji 
1. pandikiza kaa wenye afya nzuri (bila 

kuvunjika gamba na awe na viungo 
vyote); 

2. pandikiza kaa wa ukubwa mmoja ili 
kupata soko zuri; 

3. iwapo kaa watakuwa wametoka sehemu 
nyingine, wazoeshe hali ya mazingira ya 
maji ya hapo kwa wamwagie maji mpaka 
waloane, usiwapandikize ghafla; 

4. pima urefu wa kaa watakaopandikizwa 
na chukua takwimu; 

5. chunguza hali ya hewa na maji; na 
6. pandikiza kaa mmoja kwa kila kizimba.  

viii. usiwaweke kaa kwa zaidi ya siku moja bila 
kuwapandikiza. 

 

5. Ulishaji  
i. chakula ni muhimu kwa ukuaji wa kaa; 
ii. chagua chakula chenye gharama nafuu na 

kinachopatikana kwa urahisi; 
iii. chagua vyakula vyenye lishe bora; 
iv. lishe kaa asilimia 10 ya uzito wao; 

v. lishe kaa mara mbili kwa siku asubuhi 
(asilimia 40) na mchana (asilimia 60) ya 
chakula ulichokusudia kuwalisha; 

vi. usiwalishe kaa wakiwa wamejivua gamba, 
mpaka baada ya siku mbili na kwa kiasi 
kidogo mpaka wakipata hamu ya kula (siku 
nne). 

 
6. Ufuatiliaji na utunzaji wa 

kumbukumbu   
i. fuatilia hali ya hewa, mazingira na maji 

mara kwa mara; 
ii. chunguza tabia ya kaa (kujivua gamba, ulaji 

na kulana); 
iii. pima uzito na urefu wa kaa baada ya 

kujivua magamba na wakati wa uvunaji; 
iv. angalia mabadiliko ya ubora wa tabaka la 

udongo na weka udongo mwingine kama 
siyo mzuri; 

v. wahamishe kaa kama kuna dalili zisizo za 
kawaida; 

vi. mara kwa mara chunguza kizimba, safisha 
na fanya ukarabati; na 

vii. eneo la akiba liwepo kwa ajili ya 
kuwahamisha kaa kama itahitajika; 

viii. safisha kizimba mara kwa mara ili kuruhusu 
maji kuingia na kutoka kiurahisi ndani ya 
kizimba; 

ix. fanya matengenezo haraka ikiwa kutatokea 
uharibifu wa kizimba; 

x. Weka vizimba katika eneo ambalo maji ya 
bahari yanafika kiurahisi; na 

xi. Ikiwa mwani utaota kwenye kizimba, 
usafishe na kuuondoa. 

7. Uvunajina uhifadhi wa kaa 
i. vuna kaa wako kama wamefikia kiwango 

cha kuuzwa;  
a) miezi 3 kwa ukuwaji; 
b) wiki 3-4 kwa unene peshaji. 

ii. wauze kaa wako mara baada ya kuwavua ili 
kuepuka hasara ya kupunguza uzito na 
ubora wa nyama; 

iii. wafunge kaa wako mmoja mmoja kuepuka 
kulana; 

iv. waweke kwenye vikapu na wauze mara 
moja;  

v. kama soko liko mbali, wafunike na majani 
ya mikoko na mara kwa mara wamwagie 
maji safi ya mchanganyiko wa maji chunvi 
na bahari.  

 
Kwa maelezo zaidi kuhusu ukuzaji viumbe 
maji, wasiliana na: 
 
KATIBU MKUU (UVUVI), 
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI, 
S.L.P 2847, 
40487 DODOMA 
SIMU: +255 26 2322612 
NUKUSHI: +255 (0)2861908 
E-mail: Ps@uvuvi.go.tz 
 

Kwa ufafanuzi wasiliana nasi kupitia: 
 
Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji, 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
S.L.P 2847, 
40487 Dodoma 
Simu: +255 (0)769220212 
Nukushi: +255 (0)2861908 
E-mail: daq@uvuvi.go.tz 
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